แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์(เพิ่มเติม) ชั้นมัธยมศึกษาปีที่
1 ภาคเรียนที่ 1
1.
สาระสำคัญ
คณิตศาสตร์ถือเป็นวิชาหลักของทุกวิชาเพราะทุกวิชาในโลกนี้ต้องเกี่ยวข้องกับวิชา
คณิตศาสตร์หรือวิชาเลขที่เรารู้จักกันดี
มนุษย์จะติดต่อสื่อสารกันในเชิงคณิตศาสตร์ด้วยเลข ฐานสิบ แต่ในระบบดิจิตอลเราจะเทียบการทำงานของระบบด้วยเลขฐานสอง
ซึ่งประกอบด้วยเลข 0 และ 1 และยังนำเลขฐานอื่นมาชีอีกเช่น เลขฐานแปด เลขฐานสิบหก เพราะเลขฐานเหล่านี้
สามารถเปลี่ยนเลขฐานถึงกันได้ระบบเลขฐานต่าง ๆประกอบด้วยระบบเลขฐานสอง (Binary) ประกอบด้วยตัวเลข 0 และ 1ระบบเลขฐานแปด (Octal)
ประกอบด้วยตัวเลข 0 – 7ระบบเลขฐานสิบ (Decimal) ประกอบด้วยตัวเลข 0 – 9ระบบเลขฐานสิบหก (Hexadecimal) ประกอบด้วยตัว เลข 0 - 9 และ A – F
2. ตัวชี้วัดชั้นปี
ค 6.1 ม. 1/2 ใช้ความรู้ ทักษะ และกระบวนการทางคณิตศาสตร์
และ เทคโนโลยีการ แก้ปัญหาในสถานการณ์ต่างๆได้อย่างเหมาะสม
ค 6.1 ม.1/5เชื่อมโยงความรู้ต่างๆในคณิตศาสตร์และนำความรู้
หลักการ กระบวนการทางคณิตศาสตร์ไปเชื่อมโยงกับศาสตร์อื่นๆ
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
จุดประสงค์ทั่วไป
1.
มีความรู้ความเข้าใจในกระบวนการแปลงเลขฐานใดๆ
2.
เห็นความสำคัญการแปลงเลขฐานใด
ๆ
3.
ทราบขั้นตอนและวิธีการในการแปลงเลขฐาน
ใด ๆ
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.
บอกความจำเป็นในการเปลี่ยนเลขฐานได้
2.
ปฏิบัติการเปลี่ยนเลขฐานสิบไปเป็นเลขฐานใด
ๆ ได้
3.
ปฏิบัติการเปลี่ยนเลขฐานสองไปเป็นเลขฐานใด
ๆ ได้
4.
ปฏิบัติการเปลี่ยนเลขฐานแปดไปเป็นเลขฐานใด
ๆ ได้
5.
ปฏิบัติการเปลี่ยนเลขฐานสิบหกไปเป็นเลขฐานใด
ๆ ได้
6.
มีทักษะในการแปลงเลขฐานและนำไปประยุกต์ใช้ในระบบคอมพิวเตอร์ได้
4. เนื้อหาสาระการเรียนรู้
1.
การแปลงเลขฐานสิบเป็นเลขฐานสอง
2.
การแปลงเลขฐานสิบเป็นเลขฐานแปด
3.
การแปลงเลขฐานสิบเป็นเลขฐานสิบหก
4.
การแปลงเลขฐานสองเป็นเลขฐานสิบ
5.
การแปลงเลขฐานสองเป็นเลขฐานแปด
6. การแปลงเลขฐานสองเป็นเลขฐานสิบหก
7. การแปลงเลขฐานแปดเป็นเลขฐานสิบ
8. การแปลงเลขฐานแปดเป็นเลขฐานสอง
9. การแปลงเลขฐานแปดเป็นเลขฐานสิบหก
10 การแปลงเลขฐานสิบหกเป็นเลขฐานสิบ
11 การแปลงเลขฐานสิบหกเป็นเลขฐานสอง
12 การแปลงเลขฐานสิบหกเป็นเลขฐานแปด
5. กิจกรรมการเรียนการสอน
กิจกรรมครู
|
กิจกรรมนักเรียน
|
ขั้นเตรียมกิจกรรม
1.
ครูชี้แจงจุดประสงค์และเป้าหมายในการเรียนหน่วยที่
3
2.
ครูชี้ให้เห็นถึงความจำเป็นและความสำคัญของการเรียนรู้
3.
ครูกำหนดแนวทาง
และแนะนำวิธีเรียน เพื่อให้ผู้เรียนลดความสับสนและความรู้สึกเดิม ๆ ได้มีหลักการเรียนที่ง่าย
ๆ และสามารถปฏิบัติการหาคำตอบได้อย่างถูกต้อง
อันจะเป็นประโยชน์ต่อผู้เรียนในระดับที่สูงขึ้น
|
1.
ผู้เรียนตั้งใจสนใจฟัง
และจดบันทึก
2 ซักถามเมื่อเกิดความสงสัย
|
กิจกรรมครู
|
กิจกรรมนักเรียน
|
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.
ทดสอบก่อนเรียน
โดยการถาม
-
หลักการแปลงเลขฐานต่าง
ๆ
-
ประโยชน์ของการแปลงเลขฐาน
2.
สุ่มนักเรียนตามเลขที่ลุกขึ้นตอบคำถาม
3.
ให้นักเรียนในห้องหาคำตอบช่วยกัน
4.
ครูตอบคำถามพร้อมอธิบาย
ถึงหลักการแปลงเลขฐานคร่าวๆประโยชน์ของการแปลงเลข
|
1.
นักเรียนปรึกษาหารือเพื่อหาคำตอบ
2.
นักเรียนผู้ที่ได้รับคัดเลือกโดยการสุ่มลุกขึ้นแสดงความคิดเห็น
และตอบคำถาม
3.
นักเรียนช่วยกันประเมินคำตอบของเพื่อน
และช่วยกันสืบค้นเพื่อหาคำตอบที่คิดว่าถูกต้องที่สุดเสนอครูผู้สอน
4.
จดบันทึกสิ่งที่ครูผู้สอนอธิบายและสาธิตการหาคำตอบ
|
ขั้นดำเนินการสอน
1.
ครูอธิบาย
พร้อมยกตัวอย่างและแสดงวิธีการหาคำตอบทีละขั้นอย่างละเอียดแต่ละหัวข้อการเรียน
2.
ครูเขียนโจทย์บนกระดานแล้วแสดงวิธีการหาคำตอบไปพร้อมๆ
กันกับผู้เรียน
3.
ให้ผู้เรียนทำใบงาน
สาระการเรียนละประมาณ 3 ข้อ
และกำหนดเวลาส่งทุกครั้งที่เรียนจบแต่ละหัวข้อการเรียน
4.
ครูตรวจใบงานและให้คะแนนสำหรับผู้ที่ทำถูกต้องและเสร็จทันเวลาที่กำหนด
และผู้ที่ทำใบงานผิดต้องนำกลับไปแก้ไขใหม่จนกว่าจะใบงานจะถูกต้องทุกข้อ
1.
ครูดำเนินการในข้อ
1-4
จนครบทุกหัวข้อครูเปิดโอกาสให้ผู้เรียนซักถามข้อสงสัย
2.
ครูบอกเทคนิค
หลักการหาคำตอบที่ง่าย ถูกต้อง
3.
ครูเปิดโอกาสให้ผู้เรียนซักถามข้อสงสัย
4.
ครูบอกเทคนิค
หลักการหาคำตอบที่ง่าย
ถูกต้องและรวดเร็วให้แก่ผู้เรียนเพื่อเป็นแนวทางในการคิดและจดจำ
|
1.
ตั้งใจฟัง จดบันทึก
2.
ผู้เรียนร่วมกันแสดงการหาคำตอบจากสิ่งที่ครูผู้สอนกำหนดให้
3.
นักเรียนถามเมื่อสงสัยหรือไม่เข้าใจบทเรียน
4.
ทำใบงานส่ง
5.
แก้ไขใบงานให้ถูกต้อง
6.
ผู้เรียนร่วมกับครูผู้สอนเฉลยใบงาน
7.
สรุปสาระการเรียนรู้ทุกหัวข้อการเรียนตามความเข้าใจของผู้เรียน
8.
จดเทคนิคและวิธีการหาคำตอบตามที่ครูผู้สอนแนะนำ
9.
ตั้งใจทำแบบทดสอบ
10.
ผู้เรียนในห้องเรียนและครูผู้สอนร่วมกันเฉลยแบบทดสอบ
|
กิจกรรมครู
|
กิจกรรมนักเรียน
|
5.
กำหนดเวลาให้ผู้เรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน
ขั้นสรุป
6.
ครูแนะนำให้นักเรียนศึกษาจากเอกสารประกอบการเรียน,ใบงาน,แบบทดสอบ
7.
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปสาระการเรียนรู้
ความสำคัญและการนำไปประยุกต์ใช้
|
11. ผู้เรียนบอกวิธีที่นำความรู้จากบทเรียนไปประยุกต์ใช้ให้เกิดประโยชน์และประสิทธิภาพสูงสุดต่อไป
|
6.
สื่อการสอนและแหล่งเรียนรู้
1. ชุดการสอนวีดีโอ
2. หนังสือเรียนเรียนวิชาคณิตศาสตร์คอมพิวเตอร์
3. ครูผู้สอน,
Internet, E-learning, Website , Visual
Classroom
4. รายงานที่เกี่ยวข้องกับสาระการเรียนรู้ประจำหน่วย
5. ชุดการเรียนรู้ด้วยโปรแกรมสื่อประสม
7. การวัดผลและการประเมินผล
1. ความสนใจในการเรียนรู้การค้นคว้าการมีส่วนร่วมในกิจกรรม
1. ความสนใจในการเรียนรู้การค้นคว้าการมีส่วนร่วมในกิจกรรม
2. การซักถามและการตอบคำถาม
3. การทำงานเป็นทีม (ให้ความสำคัญในการทำงานเป็นทีมงาน, การมีส่วนร่วมรับผิดชอบกันและกันของกลุ่มที่ปฏิบัติภาระงานร่วมกันอย่างเป็นระบบ)
4. การสรุปเนื้อหาบทเรียน
องค์ความรู้ที่ได้ในกิจกรรมการเรียนการสอน
และสามารถปฏิบัติภาระงานที่ได้รับมอบหมายแล้วเสร็จทันเวลาที่กำหนด
5. บันทึกผลการเรียนรู้
6. แฟ้มสะสมผลงานในการปฏิบัติภาระงานที่มอบหมาย
8. กิจกรรมเสนอแนะ
/ภาระงานที่มอบหมาย
1.ศึกษาค้นคว้าเพิ่มเติมเกี่ยวกับสาระการเรียนรู้จาก
หนังสือ Internet , Website , บทเรียนออนไลน์ใน Visual Classroom ของสถานบันการศึกษาต่าง ๆ
2.บันทึกและสรุปองค์ความรู้ที่ได้ในการเรียนเสนอครูผู้สอนหลังเสร็จสิ้นการเรียนการสอน
ในแต่ละครั้ง
9. กิจกรรมเสนอแนะ
1. ผู้เรียนต้องทบทวนบทเรียนทั้งก่อนเรียนและหลังเรียนอยู่อย่างสม่ำเสมอ
2. ผู้เรียนหมั่นเข้าชั้นเรียนเพื่อรับฟังเทคนิค
วิธี และแนวทางที่ดีกับครูสอนอย่างตั้งใจ
3. ผู้เรียนสนใจทำใบงาน แบบทดสอบ
และขยันปรับปรุงแก้ไขใบงานและแบบทดสอบให้ถูกต้องทุกครั้งที่ทำผิด
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น